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DIBAJI

Mikataba ya Huduma kwa Wateja inaendelea kutolewa kwa wingi duniani kote kama 
nyenzo ya kuzirekebisha taasisi za Serikali ziweze kumjali mteja na kuzifanya kutekeleza 
majukumu yake kwa uwazi na kuonesha dhana ya uwajibikaji.

Serikali ya Tanzania na taasisi zake ikiwa ni pamoja na Mamlaka ya Chakula na 
Dawa  (TFDA) iliunga mkono mpango huu kwa kukubali kuwasikiliza wateja wake na 
kuwahudumia katika kiwango bora kadri iwezekanavyo. Hivyo, Mkataba wa Huduma kwa 
Wateja wa TFDA uliandaliwa, kuzinduliwa na kuanza kutekelezwa rasmi kwa mara ya 
kwanza mwezi Januari, 2006.

Kutokana na mabadiliko ya sayansi na teknolojia, mabadiliko ya sera za kiuchumi na 
suala la milipuko ya magonjwa vimesababisha bidhaa zinazodhibitiwa na Mamlaka 
kuongezeka sokoni. Aidha, kumekuwepo na mwamko mkubwa wa jamii na wateja kutaka 
kupata huduma zilizo bora na katika muda mfupi. Kwa kuzingatia mabadiliko haya, 
TFDA imekuwa ikiweka mikakati mbalimbali ya kupambana na changamoto hizo ikiwa 
ni pamoja na kufanya mabadiliko katika mifumo ya kiutendaji ili kwenda sambamba na 
ukuaji wa biashara ya bidhaa husika na kuweza kutekeleza kazi kulingana na mategemeo 
ya wateja.
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Hii ni pamoja na kuanza utekelezaji wa mfumo wa utoaji huduma bora (Quality Management 
System - QMS) kwa kuzingatia viwango vya Kimataifa vya ISO 9001:2008, utekelezaji 
wa mradi wa matumizi ya TEKNOHAMA katika shughuli za udhibiti ujulikanao kama 
Management Information Systems (MIS) na mfumo wa malipo wa EPICOR pamoja na kuajiri 
wafanyakazi wenye uwezo na ari ya kufanya kazi.

Aidha, kuna baadhi ya huduma (services) mpya ambazo hazikuainishwa kwenye Mkataba 
wa awali, ambazo ilionekana ni vyema zikajitokeza na Mamlaka kutoa viwango vya 
utekelezaji wake. Hali hii imesababisha Mkataba wa awali kufanyiwa mapitio ili kukidhi 
mahitaji ya wakati wa sasa. 

Mkataba huu unaainisha huduma zote zitolewazo na TFDA katika kuhakikisha ubora, 
usalama na ufanisi wa vyakula, dawa, vipodozi na vifaa tiba kwa lengo la kulinda afya ya 
jamii.  Kwa hiyo, mkataba unaonyesha uwajibikaji wa TFDA kwa wateja wetu na kubainisha 
viwango vya huduma ambavyo wateja wetu watavitarajia wakati wakipata huduma za 
TFDA. Aidha, Mkataba umeainisha wajibu wa mteja wakati wa kupata huduma za TFDA. 

Ni matarajio yetu kwamba kila mmoja akitimiza wajibu wake, tutaweza kutimiza dhima 
yetu ya kulinda afya ya jamii.  

Hiiti B. Sillo
MKURUGENZI MKUU
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UTANGULIZI1.0. 

Katika zama hizi za kuzingatia utawala bora, ni vema viwango vya huduma zitolewazo 
na taasisi zikawekwa wazi na kwa makubaliano na wadau. Kufuatia kutiwa saini kwa 
Mkataba wa Huduma za Umma wa Afrika na Mawaziri wanaohusika na Huduma za Umma 
barani Afrika mjini Windhoek Namibia mwaka 2001, Serikali ya Tanzania na taasisi zake 
ikiwa ni pamoja na Mamlaka ya Chakula na Dawa (TFDA) zimeafiki kutekeleza Mikataba 
ya Huduma kwa Wateja. Kwa upande wa TFDA, Mkataba wa Huduma kwa Wateja ulianza 
kutekelezwa mwaka 2006 na kufanyiwa mapitio mwaka 2011 ili kuendana na mahitaji ya 
sasa kwa lengo la kutoa huduma bora.  

Mkataba mpya umezingatia malengo mkakati manne kama yalivyoanishwa katika 
mpango mkakati wa TFDA wa miaka mitano (2008/09-2012/13). Malengo haya ni: 

Kupunguza kiwango cha vyakula, dawa, vipodozi na vifaa tiba duni na bandia •	
katika soko la Tanzania kwa asilimia 50 ifikapo mwaka 2013,
Wateja kuridhika na huduma zitolewazo na TFDA kufikia asilimia 80 kutoka •	
kiwango cha asilimia 63 kwa wateja wa ndani na asilimia 66 kwa wateja wa nje 
ifikapo mwaka 2013,
Kuweza kujiendesha kifedha kutoka asilimia 60 kufikia asilimia 80 ifikapo •	
mwaka 2013,
Kuajiri na kushikilia asilimia 90 ya rasilimali watu wa TFDA ifikapo mwaka •	
2013.  
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Kwa hiyo, Mkataba huu ni nyenzo ya kuwezesha utekelezaji wa Mpango Mkakati na 
Mipango Kazi ya kila mwaka ya TFDA.

MATUMIZI2.0. 

Mkataba huu ni kwa ajili ya matumizi ya wafanyakazi wa TFDA na wateja ambao ni wale 
wote wanaotumia huduma za TFDA.  Mkataba unatoa ufafanuzi wa viwango vya huduma 
vinavyotegemewa kutoka TFDA na kile ambacho TFDA inakitegemea kutoka kwa wateja 
wake. Mkataba huu vilevile unatoa ufafanuzi wa nini kitafanyika endapo viwango hivyo 
havitafikiwa.

  MAANA YA ISTILAHI3.0 

Zifuatazo ni maana za istilahi na vifungu vya maneno kama vilivyotumiwa kwenye Mkataba 
huu wa Huduma kwa Wateja:

Bidhaa zinazodhibitiwa

Hizi ni bidhaa za vyakula, virutubisho vya vyakula, dawa za binadamu na mifugo, dawa za 
mitishamba na dawa asilia, vipodozi, vifaa tiba na vitendanishi.
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Mteja:

Ni mtu au taasisi inayotumia huduma na bidhaa zinazodhibitiwa na TFDA ikiwa ni pamoja 
na: mlaji/mtumiaji wa bidhaa, mtengenezaji wa bidhaa, mtoaji wa huduma ya afya, mtafiti, 
msambazaji, muuzaji wa jumla na rejareja wa bidhaa zinazodhibitiwa, taasisi za umma na 
zisizo za umma na vyombo vya habari.

Siku za kazi:

Kila siku za Jumatatu mpaka Ijumaa, isipokuwa siku za sikukuu za serikali. Kwa mujibu 
wa Mkataba huu, siku zilizoainishwa kwenye viwango vya utoaji huduma hazimaanishi 
siku za kalenda, bali ni siku za kazi.  

Mdau

Ni mtu au taasisi inayoguswa kwa njia moja au nyingine au kuwa na maslahi na huduma 
zitolewazo au kazi zinazofanywa na TFDA.

  TFDA 4.0 

TFDA ni kifupi cha Mamlaka ya Chakula na Dawa Tanzaniaa ambacho ni chombo cha 
udhibiti cha Serikali, chini ya Wizara ya Afya na Ustawi wa Jamii chenye jukumu la 
kusimamia ubora, usalama na ufanisi wa vyakula, dawa, vipodozi na vifaa tiba nchini 
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kwa lengo la kulinda afya ya jamii.  TFDA ilianzishwa chini ya Kifungu Na 4(1) cha sheria 
ya Chakula, Dawa, Vipodozi na Vifaa tiba Na. 1 ya mwaka 2003 na ilianza kutekeleza 
majukumu yake rasmi tarehe 1 Julai, 2003. 

Makao Makuu ya TFDA yako barabara ya Mandela, eneo la Mabibo External, Dar es 
salaam.  TFDA pia ina ofisi tano (5) za Kanda katika Mikoa ya Arusha, Mwanza, Mbeya, 
Dar es Salaam na Dodoma.

TFDA inashirikiana na watendaji wa Halmashauri, Tawala za Mikoa na Serikali za Mitaa 
(TAMISEMI) katika kusimamia utekelezaji wa sheria ya Chakula, Dawa na Vipodozi ya 
2003. 

Dira 

Kuwa taasisi bora katika udhibiti wa vyakula, dawa, vipodozi na vifaa barani Afrika ifikapo 
mwaka 2015

Dhima

Kulinda afya ya jamii kwa kuzuia athari zinazoweza kujitokeza kutokana na matumizi ya 
vyakula, dawa, vipodozi na vifaa tiba.
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Falsafa

Kutoa huduma bora za udhibiti katika kulinda afya ya jamii na mazingira kwa kutumia 
wafanyakazi wenye ujuzi na ari ya kazi.

Sera ya Utoaji Huduma bora

TFDA imejizatiti katika utoaji huduma bora ili kukidhi mahitaji na matarajio ya 
wateja wake.  Mamlaka itajitahidi kuwaridhisha wateja wake wote huku ikihakikisha 
kwamba ubora, usalama na ufanisi wa vyakula, dawa, vipodozi na vifaa tiba 
unadumishwa. Tumedhamiria kufuata na kutekeleza kanuni za kimataifa za 
utoaji bora wa huduma kama zilivyoainishwa katika kiwango cha ISO 9001:2008 
na kuendelea kuboresha na kusimamia mifumo bora ya utoaji huduma (Quality 
Management System).  Tutahakikisha na kusimamia upatikanaji wa rasilimali 
zinazohitajika katika uboreshaji wa huduma zinazotolewa ili kukidhi mahitaji na 
matarajio ya wateja. 

Kazi na Majukumu ya TFDA
 

Kudhibiti utengenezaji, uingizaji, usambazaji na uuzaji wa vyakula, dawa, i. 
vipodozi ,vifaa tiba na vitendanishi,
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Kuweka viwango vya ubora na usalama wa vyakula, dawa, vipodozi, vifaa ii. 
tiba na vitendanishi,
Kukagua viwanda vya utengenezaji na maeneo ya mauzo ya bidhaa iii. 
zinazodhibitiwa na Mamlaka ili kuhakikisha viwango vilivyowekwa 
vinafikiwa, 
Kutathmini na kusajili vyakula, dawa, vipodozi, vifaa tiba na vitendanishi ili iv. 
kuhakikisha vinafikia viwango vilivyowekwa kabla ya kuruhusiwa kwenye 
soko la Tanzania,
Kutoa leseni na vibali kwa bidhaa zinazodhibitiwa na Mamlaka,v. 
Kufanya uchunguzi wa kimaabara ili kuhakiki ubora na usalama wa bidhaa vi. 
zinazodhibitiwa,
Kufuatilia madhara yatokanayo na matumizi ya bidhaa zinazodhibitiwa na vii. 
Mamlaka katika soko,
Kuhamasisha matumizi sahihi ya dawa, vipodozi, vifaa tiba na vitendanishi,viii. 
Kuelimisha na kutoa taarifa sahihi kwa wadau na wananchi kwa ujumla kuhusu ix. 
bidhaa zinazodhibitiwa na Mamlaka.
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5.0 KUSUDI LA MKATABA WA HUDUMA KWA WATEJA 

Kusudi la Mkataba huu ni kuonyesha kwa uwazi uwajibikaji wa Mamlaka  katika viwango 
vinavyokusudiwa kufikiwa katika utoaji huduma kwa wateja.  Hii inaendana na Dira ya 
Taifa ya maendeleo, 2025 juu ya kuwa na taifa lenye afya na uchumi unaokuwa, Mkakati 
wa Taifa wa Kukuza Uchumi na Kupunguza Umaskini, 2015 na Sera ya Taifa ya Biashara 
ya mwaka 2003 katika kukuza sekta binafsi kama chachu ya kukua kwa uchumi.
Mkataba huu pia unakusudia kutoa taarifa kwa wateja juu ya huduma zinazotolewa na 
TFDA na kukuza uhusiano  wa Mamlaka na wateja katika maeneo yafuatayo:

TFDA inafanya nini;a) 
Kiwango cha huduma ambacho mteja anaweza kukitegemea kutoka TFDA; b) 
Haki za msingi za mteja; c) 
Namna ya kuwasiliana na TFDA; nad) 
Namna ya kuwasilisha hoja ikiwa ni pamoja na malalamiko, taarifa, maoni na e) 
mapendekezo mbalimbali kuhusu shughuli za Mamlaka.

6.0   FAIDA ZA MKATABA WA HUDUMA  KWA WATEJA

Faida za Mkataba wa Huduma kwa Wateja ni kama zifuatazo:-

Faida kwa Mtejaa) 
Mteja atajua huduma zitolewazo na TFDA;(i) 
Mteja atajua ubora wa huduma anayohitaji kutoka TFDA;(ii) 
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Mteja atakuwa na uhakika wa ubora wa huduma kutoka TFDA; (iii) 
Mteja ataweza kutathmini utoaji wa huduma wa TFDA na kutoa mrejesho wa (iv) 
utendaji kazi kwa lengo la kuboresha; na
Mteja ataweza kulinganisha huduma za TFDA na taasisi nyingine ;za Serikali (v) 
na kutoa mapendekezo ya namna ya kuboresha huduma pale inapobidi.

Faida kwa TFDAb) 
Mkataba unasaidia TFDA kuelezea Dhima, Dira na Falsafa yake pamoja na (i) 
utamaduni, kanuni na maadili ya utendaji;
Mkataba utasaidia kutathmini utendaji wa TFDA na kuboresha pale (ii) 
inapobidi;
Nidhamu ya kazi na uwajibikaji katika utoaji huduma vitaboreshwa; na(iii) 
Kuimarisha utekelezaji wa dhana ya uwazi na uwajibikaji  katika utendaji (iv) 
wa kazi na hivyo kuwafanya wadau wa TFDA kuwa na uhakika wa bidhaa 
zinazodhibitiwa zilizoko sokoni na kuongeza ushirikiano baina ya TFDA na 
wadau.
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   MWONGOZO  WA HUDUMA NA UWAJIBIKAJI7.0 

Katika kutoa huduma bora kwa wateja, maadili ya utoaji huduma na uwajibikaji 
vitazingatiwa kama ifuatavyo:

Kutumia wafanyakazi wenye ujuzi na ari ya kazi katika kutoa huduma kwa (i) 
wateja;
Kuwa waaminifu kwa wateja na taasisi;(ii) 
Kuwa waungwana;(iii) 
Kuheshimu na kuthamini maoni ya wateja na wadau;(iv) 
Uadilifu;(v) 
Kuwa wawazi;(vi) 
Kuwa tayari kukabiliana na changamoto zinazoikabili Mamlaka;(vii) 
Kuepuka mgongano wa kimaslahi; na(viii) 
Kuzingatia maadili ya utumishi. (ix) 
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VIWANGO VYA HUDUMA NA AHADI KWA WATEJA8.0 

 VIWANGO VYA HUDUMA  8.1 

Mamlaka inakusudia kutoa huduma bora kwa wateja kwa kuzingatia viwango vya utoaji 
huduma kama ilivyoainishwa kwenye Jedwali hapa chini:-

Na. Aina ya huduma Viwango vya 
utoaji huduma

1.
Kusajili viwanda vya utengenezaji/usindikaji wa vyakula, 
Hoteli za kitalii na ‘Supermarkets’, viwanda vya utengenezaji 
wa dawa, vipodozi na vifaa tiba

siku 15 

2.
Kutoa vibali vya biashara kwa viwanda vilivyokwishasajiliwa 
vya utengenezaji wa dawa, vipodozi na vifaa tiba na 
utengenezaji/usindikaji vyakula 

siku 2 

3.
Kuuhisha vibali vya viwanda vya utengenezaji/usindikaji 
vyakula,  dawa, vipodozi na vifaa tiba pamoja na kuhamisha 
eneo la biashara  (shift of premises)

siku 5 
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4. Kusajili maeneo na kutoa vibali vipya vya kuuza vyakula, 
dawa, vipodozi na vifaa tiba. siku 10 

5.
Kuhuisha vibali vya maeneo ya kuuzia vyakula siku 2 
Kuhuisha vibali vya maeneo ya kuuzia dawa, vipodozi na 
vifaa tiba siku 3 

6.

Tathmini na usajili wa bidhaa;

vyakula vilivyofungashwai) siku 45 

virutubisho (food supplements)ii) siku 60 

 dawa zinazotengenezwa na  viwanda vya ndani iii) 
(locally manufactured drugs)       siku 250

dawa za nje (imported drugs) iv) siku 180

dawa zenye kipaumbele (priority medicines)v) siku 130

vipodozivi) siku 65

vifaa tibavii) siku 250 
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7.

Kuhuisha usajili wa bidhaa; 

vyakula vilivyofungashwai. siku 30

virutubisho (food supplements)ii. siku 45

 dawa zinazotengenezwa na  viwanda vya ndani        iii. 
(locally manufactured drugs)       siku 65

dawa za nje (imported drugs) iv. siku 65
vipodoziv. siku 33

vifaa tibavi. siku 65

8. Kutathmini na kutoa kibali cha majaribio ya dawa na vifaa 
tiba siku 30 

9.

Mabadiliko (alterations) katika vyakula vilivyofungashwa 
ambavyo vilishasajiliwa siku 21 

Mabadiliko (alterations) katika dawa, vipodozi na vifaa tiba 
vilivyokwishasajiliwa siku 65 

10.
Mabadiliko katika jina la eneo/jengo la biashara ya chakula, 
dawa, vipodozi na vifaa tiba  au mabadaliko ya mmiliki wa 
biashara  

siku 2 
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11.

Kurudishiwa  kibali kilichositishwa (restoration of suspended 
permits) cha biashara ya chakula, dawa, vipodozi na vifaa 
baada ya kubaini na kujiridhisha kwamba jengo/eneo 
linakidhi viwango vilivyowekwa 

siku 5 

12.
Kutoa kibali cha kuingiza na kutoa nje ya nchi (import and 
export permits) kwa vyakula, dawa, vipodozi na vifaa tiba 
vilivyosajiliwa baada ya kupokea maombi yaliyokamilika.  

siku 2 

13.
Kutoa kibali cha kuingiza na kutoa nje ya nchi bidhaa 
za vyakula ambavyo havisajiliwi (non-registrable food 
products)

siku 15 

14.

Kutathmini na kusajili matangazo ya vyakula (food 
promotional materials) siku 3 

Kutathmini na kusajili wa matangazo ya dawa, vipodozi na 
vifaa tiba siku 10 

15.
Kutathmini na kuhakiki bidhaa za vyakula, dawa, vipodozi 
na vifaa tiba  vinavyotakiwa kuteketezwa (verification of 
disposition of products consignment) 

siku 5 

16.
Kutoa cheti cha kuteketezwa kwa bidhaa za vyakula, dawa, 
vipodozi na vifaa tiba ambavyo havikidhi viwango baada ya 
kukamilika kwa zoezi la uteketezaji

siku 2 
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17. Kuchunguza kimaabara sampuli za bidhaa zinazodhibitiwa 
na TFDA siku 15 

18.

Kutoa taarifa ya tahadhari kwa umma kuhusu ubora na 
usalama wa bidhaa zinazodhibitiwa ikiwa ni pamoja na 
kuwepo kwa bidhaa duni zenye madhara kwa watumiaji 
kupitia kwenye vyombo vya habari na tovuti ya TFDA, 
baada ya kujihakikishia usahihi wa taarifa husika

siku 2

19.

Kutoa majibu ya hoja za wateja ikiwa ni pamoja na maombi 
maalumu/malalamiko/maoni/mapendekezo na taarifa 
zinazoletwa na wateja/wadau kuhusu shughuli za udhibiti 
wa bidhaa kwa ujumla wake 

siku 5 

20. Malipo kwa watoa huduma wa TFDA baada ya kupokea 1) 
ankara ya malipo halali na iliyokamilika siku 5

Angalizo:
Viwango hivi vya huduma vitatekelezwa baada ya Mamlaka kupatai. 

 maombi yaliyokamilika.
 

Majibu ya hoja za wateja yatategemea njia iliyotumika kuleta hoja husika mfano ii. 
simu, faksi na barua pepe (email). Majibu kwa njia ya simu yatatolewa kwa wateja 
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8.2  AHADI KWA MTEJA 

Mamlaka inatoa ahadi zifuatazo kwa mteja wake kwa mujibu wa Sera ya ndani ya utoaji 
huduma bora na maadili ya watumishi wa umma:-
 

Usawa  katika kushughulikia wateja1) 
Tutawashughulikia wateja wa TFDA vizuri na kitaalamu. Ubaguzi wowote kulingana na 
eneo alilotoka mteja, umbile, jinsia, dini, kabila, falsafa au mtazamo wa kisiasa au mambo 
yoyote yanayomhusu mtu binafsi havitaruhusiwa.

     Maadili ya Wafanyakazi2) 
Wafanyakazi wetu watajibainisha kwa kuvaa vitambulisho wakati wowote wa kazi na 
kujitambulisha kwa majina pale inapobidi, watakuwa wapole, wenye heshima, urafiki, 
uadilifu na kujali wateja, wenye kusaidia na kutoa ushirikiano muda wote.

        Usahihi3) 
Tumedhamiria kutoa taarifa sahihi na kwa wakati kwa wateja wetu na wananchi kwa 
ujumla juu ya bidhaa zilizodhibitiwa.

      Ufanisi 4) 
Tutafanya kazi kuhakikisha kuwa huduma zetu zinatolewa kwa ufanisi kulingana na 
mategemeo ya wateja wetu bila ya kukiuka sheria, kanuni na miongozo iliyopo na bila 
kuathiri mazingira.
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      Usiri5) 
Tutatunza taarifa yoyote itakayotolewa na mteja kwetu na kuitumia tu kwa makusudi 
yaliyokusudiwa kwa kuzingatia matakwa ya kisheria na si vinginevyo.

      Kufanya maamuzi6) 
Tunakusudia kuweka uwiano mzuri kati ya kasi ya kufanya maamuzi na uchunguzi wa 
kina wa jambo na kutoa sababu za maamuzi yaliyofanywa.

     Upatikanaji7) 
Tutapatikana moja kwa moja kwa simu, faksi na barua pepe kwa siku za Jumatatu hadi 
Ijumaa, kuanzia saa 3.00 asubuhi hadi saa 8.00 mchana isipokuwa wakati wa sikukuu 
za kitaifa. Aidha, tovuti ya Mamlaka yaani www.tfda.or.tz iko wazi siku zote na muda wote 
ambapo taarifa kuhusu TFDA, shughuli za udhibiti wa bidhaa na miongozo mbalimbali 
inayotumika zinapatikana moja kwa moja.
 

      Usambazaji wa taarifa8) 
Tutasambaza taarifa kwa wateja wetu kwa njia ya barua, vyombo vya habari, vielelezo vya 
uelimishaji kama vipeperushi, vijarida na mabango na pia kupitia vifaa vya matangazo 
kama kofia na ‘T-shirts’. 
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Taarifa kuhusu TFDA na shughuli zake zitasambazwa pia kwa njia ya kuendesha programu 
za uelimishaji kupitia vyombo mbalimbali vya habari, kushiriki kwenye midahalo na 
majadiliano ya moja kwa moja na wananchi, kufanya mafunzo kwa wateja wetu wa kada 
mbalimbali ikiwa ni pamoja na makundi maalumu kama walemavu na wasiojiweza pamoja 
na kushiriki kwenye maonesho mbalimbali kuelezea masuala muhimu ya huduma zetu 
kwa wananchi.

Angalizo:
Pale ambapo utoaji huduma utafanywa na Mtaalamu Mshauri kwa niaba yetu i. 
(outsourced), tutahakikisha kuwa mtoaji huduma anakidhi viwango tulivyojiwekea na 
tutawajibika kwa huduma iliyotolewa.
Endapo viwango vya huduma vilivyoonyeshwa havikufikiwa, mteja ataambiwa mapema ii. 
juu ya sababu zilizosababisha na njia za kurekebisha hali hiyo.
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HAKI NA WAJIBU WA MTEJA9.0 

 HAKI YA MTEJA 9.1 

Pamoja na huduma zinazotolewa kuzingatia viwango vilivyowekwa, haki na matarajio ya 
mteja yatategemea na aina ya huduma kama ifuatavyo;-

Walaji wa bidhaa na wananchi kwa ujumlaa) 
Haki za walaji ni pamoja na:-

Kuwa na uhakika wa ubora, usalama na ufanisi wa bidhaa zinazodhibitiwa (i) 
na TFDA 
Kupata taarifa kwa wakati juu ya bidhaa zinazodhibitiwa zisizofaa kwa (ii) 
matumizi ya binadamu ikiwa ni pamoja na bidhaa duni na bandia. Vilevile 
kupata taarifa za athari za kiafya za bidhaa hizo na bidhaa zilizoondolewa 
kwenye soko kwa sababu ya kutokuwa na uhakika na ubora na usalama 
wake
Elimu endelevu juu ya bidhaa zinazodhibitiwa na TFDA, matakwa ya sheria (iii) 
ya Chakula, Dawa na Vipodozi, 2003 na wajibu wao katika kusimamia sheria 
husika
Kupata majibu ya hoja ikiwa ni pamoja na malalamiko kuhusu huduma za (iv) 
TFDA kwa haraka
Kupewa nafasi sawa katika kupata huduma kwa TFDA kwa kuzingatia Sheria (v) 
za ununuzi 
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Watengenezaji, wasambazaji na wauzaji wa bidhaa b) 

Wateja hawa wana haki zifuatazo; 
Kujua muda wa kushughulikia maombi ya usajili wa bidhaa, kupata leseni (i) 
ya biashara ya bidhaa zinazodhibitiwa pamoja na vibali vya uingizaji na utoaji 
wa bidhaa nje ya nchi.
Kupata mrejesho juu ya matokeo ya maombi ya huduma kutoka TFDA kwa (ii) 
wakati na sababu za kitaalamu za maamuzi yaliyofanywa.
Kupata taarifa yoyote kuhusu bidhaa zinazozidhibitiwa ambazo wanahusika (iii) 
nazo na kuelimisha kwa wakati pale inapobidi.
Kushirikishwa katika michakato ya mapendekezo ya marekebisho ya sheria, (iv) 
kanuni na miongozo kuhusu huduma tunazotoa. 
Kutunzwa kwa siri za taarifa za kisayansi za bidhaa zao pamoja na taarifa (v) 
nyingine kwa mujibu wa hati miliki.
Kushughulikiwa kwa usawa na uungwana bila upendeleo kwa yoyote.(vi) 
Kupewa huduma bora zenye kutukuka na za kitaalamu, kuthaminiwa na (vii) 
kupewa heshima stahiku kutoka kwa wafanyakazi wa TFDA.
Kupewa nafasi ya kukata rufaa dhidi ya maamuzi yaliyofanywa na TFDA (viii) 
kuhusu maombi yaliyowasilishwa ikiwa hajaridhika.
Kutoa hoja yeyote ikiwa ni pamoja na maombi maalumu, malalamiko, maoni, (ix) 
mapendekezo na taarifa kuhusu namna ya kuboresha shughuli za udhibiti 
wa bidhaa.
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Wasimamizi wa Sheriac) 

Wasimamizi wa sheria wana haki zifuatazo;-
Kupewa ushirikiano wa hali ya juu katika masuala yanayohusiana na bidhaa (i) 
zinazodhibitiwa na TFDA. 
Kupata kwa wakati zana za kiufundi zinazohitajika katika kutekeleza masuala (ii) 
yanayohusiana na sheria wanayoisimamia yaani sheria ya Chakula, Dawa na 
Vipodozi ya mwaka 2003.
Kupata taarifa na elimu kwa wakati na kwa usahihi kuhusu maendeleo yeyote (iii) 
katika shughuli za udhibiti wa bidhaa husika. 
Kushirikishwa katika michakato ya mapendekezo ya marekebisho ya sheria, (iv) 
kanuni na miongozo kuhusu huduma tunazotoa. 

Wafanyakazi wa sekta ya afya na watafitid) 

Haki za wateja hawa ni kama ifuatavyo;-
Kuwa na uhakika wa ubora, usalama na ufanisi wa bidhaa zinazodhibitiwa (i) 
na TFDA. 
Kupata taarifa zinazohusu bidhaa zilizosajiliwa na zile zilizotolewa kwenye (ii) 
soko kwa wakati pale zinapohitajika.
Kupata ushirikiano wa hali ya juu katika kusimamia tafiti za kuchunguza (iii) 
ufanisi wa dawa za binadamu na mifugo, dawa asilia na mitishamba pamoja 
na vifaa tiba. 
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Kupatiwa majibu kwa wakati kuhusu majaribio ya dawa na vifaa tiba. (iv) 
Kupata taarifa na elimu kwa wakati na kwa usahihi kuhusu maendeleo katika (v) 
shughuli za udhibiti wa bidhaa  na kuhusu matumizi bora ya bidhaa.

Taasisi za Kimataifa na Washirika wa kimaendeleoe) 

Haki ya kupata taarifa zinazohusu bidhaa zinazodhibitiwa na TFDA.(i) 
Haki ya kupata taarifa kutoka TFDA zinazohusu utekelezaji wa kazi na miradi (i) 
inayofadhiliwa na taasisi na mashirika husika.
Haki ya kushirikishwa katika maendeleo ya kazi za TFDA na miradi (ii) 
inayofadhiliwa. 
Kupata mwitiko wa mwaliko na ushiriki wa TFDA kwenye mikutano (iii) 
inayoandaliwa na taasisi hizo. 
Haki ya kufuatilia na kushauri juu ya utekelezaji mzuri wa mikataba (iv) 
inayotolewa kwa TFDA na taasisi za Kimataifa.

Taasisi za Kiserikalif) 

Ushirikiano mzuri katika kutekeleza sheria ya Chakula, Dawa na Vipodozi ya (i) 
mwaka 2003.
Kushirikishwa katika mikutano inayohusu shughuli za udhibiti ikiwa ni (ii) 
pamoja na marekebisho ya kanuni na miongozo mbalimbali inayotumika 
katika udhibiti wa bidhaa chini ya Sheria Na. 1 ya mwaka 2003.
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Kupata taarifa mbalimbali pale zinapohitajika.(iii) 

Asasi zisizo za Kiserikali (NGOs)g) 

Ushirikishwaji na ushirikiano mzuri katika udhibiti wa bidhaa na kusaidia (i) 
katika utekelezaji wa miradi na shughuli zinazohusu bidhaa zilizodhibitiwa
Kupewa taarifa sahihi kuhusu ubora na usalama wa bidhaa pamoja na elimu (ii) 
kwa wakati

Vyombo vya habarih) 

  Kupata elimu stahiki na taarifa  zozote  kwa  wakati  kuhusu  bidhaa      (i) 
 zinazodhibitiwa na TFDA pamoja na huduma zinazotolewa kwa kutumia njia   
 zinazofaa na kwa kuzingatia sera za ndani za Mamlaka, sheria na taratibu      
 zilizokubalika.
Kushirikishwa katika mikutano inayohusu shughuli za udhibiti ikiwa ni (ii) 
pamoja na marekebisho ya kanuni na miongozo mbalimbali inayotumika 
katika udhibiti wa bidhaa chini ya Sheria Na. 1 ya mwaka 2003.
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Watoa huduma  (i) 

Kupewa nafasi sawa katika kutoa huduma kwa mujibu wa sheria. (i) 
Kuarifiwa kwa wakati kuhusu majibu ya ushindani wa watoa huduma pale (ii) 
wanaposhiriki. 
Kupatiwa malipo ya huduma zilizotolewa kwa TFDA kwa wakati. (iii) 
Kupewa taarifa na elimu juu ya bidhaa zinazodhibitiwa na TFDA.(iv) 

(v) 
     WAJIBU WA MTEJA1.2 

TFDA inategemea ushirikiano wa karibu kutoka kwa mteja, hivyo mteja wetu ana wajibu 
ufuatao:

Kutekeleza kwa hiari matakwa ya Sheria ya Chakula, Dawa na Vipodozi ya (i) 
2003.
Kuwa waaminifu kwa TFDA na wananchi kwa ujumla.(ii) 
Kuwaheshimu na kuwatendea haki wafanyakazi wa TFDA ikiwa ni pamoja na (iii) 
kuepuka kutumia lugha chafu wakati wa kupata huduma zetu.
Kufika kwa wakati kwenye mikutano iliyopangwa. (iv) 
Kusoma na kuelewa Mkataba huu, Sheria, Kanuni, Miongozo na nyaraka (v) 
nyingine zinazohusiana na shughuli za udhibiti wa ubora na usalama wa 
vyakula, dawa, vipodozi, vifaa tiba na vitendanishi.
Kutoa taarifa zozote muhimu kuhusu bidhaa zinazodhibitiwa kwa wakati na (vi) 
kwa usahihi pale taarifa husika zinapotakiwa na TFDA. 
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Ulipaji kwa wakati wa ada na tozo kwa huduma zinazotolewa. (vii) 

USIMAMIZI, TATHMINI NA UTOAJI TAARIFA ZA UTENDAJI 10.0 
KULINGANA NA VIWANGO

Tutasimamia na kutathmini huduma zetu kulingana na viwango tulivyovionyesha katika 
mkataba huu na kutoa taarifa kila mwisho wa mwaka juu ya namna tulivyotekeleza kazi 
kwa mujibu wa viwango vilivyowekwa.
Usimamizi na tathmini hizi zitafanywa moja kwa moja kwa kutumia njia zifuatazo:

Ukaguzi wa mifumo ya utendaji na rasilimali a) 

Ukaguzi wa mifumo ya utendaji utaendelea kufanyika mara kwa mara kwa uratibu wa 
kitengo cha uhakiki mifumo (Quality Management System). Ukaguzi utafanyika kwa kupitia 
huduma za kila Kurugenzi na Idara, taratibu sanifu za utoaji huduma husika (Standard 
Operating Procedures - SOPs) na kupitia taarifa mbalimbali za kila eneo.

Ukaguzi wa rasilimali za Mamlaka ikiwa ni pamoja na masuala ya fedha utafanywa 
kupitia kitengo cha ukaguzi wa ndani (Internal Audit unit) kwa kupitia hesabu za fedha na 
michakato ya manunuzi kama inafanyika kwa mujibu wa taratibu na kuwasilisha taarifa 
zake kwenye kikao cha Menejimenti kwa hatua zaidi. 
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Ushughulikiaji wa hoja za wateja b) 

Mahitaji na matarajio ya wateja hubadilika siku kwa siku.  Kwa minajili hii, njia mbalimbali 
za kuwezesha wateja kutoa hoja zao ikiwa ni pamoja na kuelezea maoni yao juu ya viwango 
vya huduma inayotolewa na TFDA zitatumika. 

Njia ambazo zitatumiwa katika kupata hoja na mrejesho kutoka kwa wateja ni pamoja na 
zifuatazo:-

Fomu maalumu za kujaza malalamiko na hoja mbalimbali za wateja ambazo (i) 
hupatikana kwenye dawati la huduma kwa wateja.
Fomu za malalamiko/hoja zitapatikana pia kwenye tovuti ya TFDA.(ii) 
Kuwepo nafasi (interface) ya kuandika barua pepe kwa TFDA moja kwa moja yaani (iii) 
kupitia info@tfda.or.tz.
Kuwepo kwa sanduku la maoni katika ofisi za Mamlaka.(iv) 
Huduma za simu ambazo ziko wazi kila siku za kazi na wakati wa kazi.(v) 
Kufanya tafiti kuhusu kiasi cha kuridhika kwa wateja na huduma za TFDA (vi) 
(customer satisfaction survey). 

Tutawajibika kwa umma kwa utendaji wetu kwa kuchapisha taarifa za utendaji kazi 
kwa kila mwaka ambapo suala la kutekeleza viwango vya huduma za TFDA kwa wateja 
litajitokeza. 
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Njia za utoaji taarifa zitakuwa kama ifuatavyo:
Kuhakikisha taarifa za utendaji kazi zinajumuhisha kipengele cha Hoja za wateja (a) 
zinazopokelewa kwa mwaka ili iwe rahisi kufuatilia utekelezaji wa Mkataba huu 
na kuhakikisha kuwa taarifa husika zinapatikana kwa watumishi na wananchi 
wote.
Kujadili taarifa ya utekelezaji wa mkataba huu ndani ya Mamlaka katika mikutano (b) 
ya watumishi inayofanyika mara mbili kwa mwaka.

Kuwasilisha taarifa ya utekelezaji wa Mkataba huu kwenye Bodi ya Ushauri ya (c) 
Wizara ya Afya na Ustawi wa Jamii (MAB) kwa mwaka.

MREJESHO NA MALALAMIKO YA WATEJA11.0 

Tuna wajibu na haja ya kuhakikisha kuwa viwango vyetu vya utoaji huduma kwa 
wateja vinaboreshwa kila mara, hivyo maoni ya wateja kuhusu utekelezaji wa viwango 
vilivyoainishwa ni muhimu kwa taasisi.  Mrejesho kutoka kwa wateja wetu utatusaidia 
kukuza uhusiano baina yetu na na wao na kuhakikisha kuwa huduma zetu ni bora, 
fanisi na zinazokwenda na wakati.

Endapo mteja hajaridhishwa na kiwango cha utekelezaji wa huduma ya TFDA kama 
ilivyoainishwa kwenye Mkataba huu au kama ana mrejesho au hoja yoyote juu ya 
huduma zetu, tafadhali anaombwa kujadiliana na mtumishi/mfanyakazi anayehusika 
na kama muafaka haujafikiwa, aombe kuonana na msimamizi/kiongozi wa mtumishi 
aliyemuhudumia.



Mkataba wa Huduma kwa Wateja27

Kiongozi/msimamizi atatatua hoja yako na kama itahitaji uchunguzi zaidi, atakufahamisha 
na kukupa siku ya kufuata majibu kwa mujibu wa vigezo vya Mkataba huu. 

Endapo mrejesho wa mteja au hoja zitaonesha upungufu katika utendaji wetu na mbinu/
njia za kuboresha, tutafanya marekebisho kwa faida ya wateja wetu wote na taasisi na 
kuanzisha njia za kuzuia hali hiyo katika michakato sanifu ya kazi (SOPs). Na ikiwa mrejesho 
au hoja inahusu sheria, tutaweka kumbukumbu na kuitumia katika kutoa ushauri kwa 
serikali au chombo kinachohusika na usimamizi wake kwa manufaa ya wote.

MAREJEO NA UENDELEZAJI WA MKATABA 12.0 

Mkataba huu ni waraka ulioandaliwa na TFDA kwa kushirikiana na wateja na hivyo 
utafanyiwa mapitio kulingana na mrejesho kutoka kwa watumiaji wa huduma za TFDA 
ambao ndio wateja. Tutafanya marejeo ya Mkataba huu kwa kushirikiana na wateja wetu 
sanjari na kupitia Mpango Mkakati wa TFDA.

13.0  MAWASILIANO NA TFDA 

Ni vema wateja na wananchi kwa ujumla wakafahamu kuwa wana haki ya kufanya 
mawasilisno na kutoa maoni yoyote ya namna ya kuboresha shughuli za udhibiti wa 
vyakula, dawa, vipodozi, vifaa tiba na vitendanishi nchini. Hivyo, milango iko wazi kwa 
wateja wetu kuwasilisha hoja mbalimbali kwa TFDA ikiwa ni pamoja na malalamiko 
ya kutoridhishwa na huduma au kiwango cha huduma za TFDA, ushuari, maoni na 
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mapendekezo ya namna bora ya kutekeleza kazi za Mamlaka ili kwa pamoja tuchangie 
katika kulinda afya ya wananchi.

Wateja wana haki ya kupeleka moja kwa moja hoja na mrejesho wa huduma za TFDA kwa 
kuandika barua, kupiga simu, kutuma faksi au barua pepe kwa Mamlaka ya Chakula na 
Dawa Tanzania (TFDA) kupitia anuani zilizoainishwa hapa chini;- 
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Mkurugenzi Mkuu,
Mamlaka ya Chakula na Dawa (TFDA),
 External – Mabibo Barabara ya Mandela,
S.L.P. 77150, Dar es Salaam, Tanzania,
Simu: + 255 22 2450751/2450512/2452108,
Faksi: + 255 22 2450793,
Tovuti: www.tfda.or.tz,
Barua pepe: info@tfda.or.tz.
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Unaweza pia kuwasiliana nasi kupitia katika ofisi zetu za kanda kwa anuani zifuatazo;

    Kanda ya Ziwa
   Mtaa wa Nkrumah,
   S.L.P. 543, Mwanza
   Simu  +255-28-2500733
    Nukushi:+ 255 28 2541484
    Barua pepe  : mwanza@tfda.or.tz

Arusha:   Kanda ya Kaskazini
  Eneo la Sakina
  S.L.P. 16609, Arusha,
  Simu:  +255 27 2547097
    Nukushi  : +255 27 2547098

Barua pepe : arusha@tfda.or.tz

Dar es Salaam:Kanda ya Mashariki
                        Jengo la Makao Makuu- TFDA
                        External – Mabibo
                        S.L.P. 77150, Dar es Salaam, Tanzania,
                       Simu: + 255 22 2450751/2450512
                       Nukushi: + 255 22 2450793,
                       Barua pepe: info@tfda.or.tz

Mwanza:

Mbeya:         Kanda ya Nyanda za Juu Kusini
                     Jengo la Ofisi ya Mifugo (Mkoa)
                     S.L.P. 6171, Mbeya
                    Simu: + 255 25 2504425
                    Nukushi: + 255 25 2504425,
                    Barua pepe: mbeya@tfda.or.tz

Dodoma: 
  

Kanda ya Kati,
   

Jengo la Ofisi ya Mganga Mkuu (Mkoa)
   

S. L. P 604 Dodoma
Simu: +255 715 274709

    
   
   
   
    
     Rufaa pale ambapo itabidi, iwasilishwe kwa:

Katibu Mkuu
Wizara ya Afya na Ustawi wa Jamii
S.L.P. 9083, Dar es Salaam, Tanzania
Simu + 255 22 21260260/7,
Faksi + 255 22 2131365,
Barua pepe: moh@moh.go.tz
Mahali: Wizara ya Afya,
 Barabara ya Samora/Mtaa wa Shaaban Robert.
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